• Tue. Mar 2nd, 2021

Thời hạn của giấy phép xây dựng nhà ở dài bao lâu?

ByBTV

Jan 18, 2021



Mỗi giấy phép xây dựng chỉ được gia hạn tối đa hai lần và thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng.

Tôi có mảnh đất thổ cư và đang có ý định xây nhà ở. Tôi đang nhờ một công ty xây dựng thiết kế nhà ở để làm thủ tục xin giấy phép xây dựng (GPXD). Trong lúc chờ được cấp GPXD thì chú tôi bệnh nặng, cần tiền chữa bệnh nên tôi đã dùng khoản tiền xây nhà để cho chú mượn.

Cho tôi hỏi GPXD có thời hạn bao lâu và có thể gia hạn được không, thủ tục gia hạn ra sao?

Bạn đọc Nguyễn Hoàng Minh (Quận 12, TP.HCM)

Luật sư Huỳnh Đức Hữu, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo quy định hiện hành thì GPXD nhà ở riêng lẻ có thời hạn là 12 tháng kể từ ngày cấp. Điều 99 Luật Xây dựng 2014 về gia hạn GPXD quy định: Trước thời điểm GPXD hết hiệu lực khởi công xây dựng, nếu công trình chưa được khởi công thì chủ đầu tư phải đề nghị gia hạn GPXD. 

Mỗi GPXD chỉ được gia hạn tối đa hai lần. Thời gian gia hạn mỗi lần là 12 tháng. Khi hết thời gian gia hạn GPXD mà chưa khởi công xây dựng thì chủ đầu tư phải nộp hồ sơ đề nghị cấp GPXD mới.

Hồ sơ đề nghị gia hạn GPXD gồm: Đơn đề nghị gia hạn GPXD, bản chính GPXD đã được cấp.   





Nguồn: Tại link này

BTV

Biên tập viên tin tức điện tử hàng đầu Việt Nam.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *